ลุกน้องหลายๆคนเป็นคนภาคอีสาน หลายๆครอบครัวหันจากการทำไร่มาปลูกยางพารา
เคยทำการวิเคราะห์ไว้เล่นๆว่า การปลูกยางพาราคุ้มกับเวลาและการลงทุนไหม?
บางคนบอกว่าคุ้ม บางคนบอกไม่น่าจะคุ้ม ต้องลอง แต่เสียงส่วนใหญ่บอกว่าดีกว่าการทำไร
เคยไปเที่ยว ไปกินไปนอนที่สวนยางพาราของลูกน้องคนหนึ่ง และได้นั่งคำนวณความคุ้มค่าที่ว่า
เจ้าของสวนเล่าว่า......ปลูกยางมา 7 ปีแล้วเพิ่งจะได้กรีดเมื่อต้นปี มียางประมาณ 700 ต้น
กรีดยางเฉลี่ยได้ยางก้อนถ้วยประมาณ 20 กก./วัน (ขั้นต่ำ) กรีด 2 วัน เว้น 1 วัน (20 วัน/เดือน)
เมื่อต้นเดือนนี้ขายยางก้อนถ้วยในราคา 35 บาท/กก.
ถ้าคำนวณตามหลักเศรษฐศาสตร์ (จากราคายางก้อนถ้วยที่ 35 บาท/กก ที่จำนวนต้นยาง 700 ต้น).
จะมีรายได้เฉลี่ย 700 บาท/วัน คูณด้วย 20 วัน เท่ากับ 14,000 บาท/เดือน จากการทำงานวันละไม่เกิน 6 ชั่วโมง
รายจ่าย ค่าปุ๋ยประมาณ 13.000 บาท/ปี, ค่าใช้จ่ายกำจัดวัชพืชเฉลี่ย 2,000 บาท/ปี, ค่าน้ำกรด และปูนทาหน้ายาง 350 บาท/เดือน
เฉลี่ยรายจ่ายต่อเดือน [(13,000+2,000)/12]+350 เท่ากับ 1,600 บาท
คงเหลือรายได้ต่อเดือน 12,400 บาท
ถ้าเจ้าของสวนทำเอง ก็จะมีรายได้ประมาณนี้ และยังมีเวลาไปปลูกพืชชนิดอื่นเสริมได้อีก
และยังเสริมให้ได้คิดว่า ตนเองปลูกช้ากว่าคนอื่นๆ ทำให้คนอื่นที่ปลูกก่อนขายยางได้ราคาดีมีกำไรมาก่อนแล้ว
ถึงตอนนี้ถ้าจะขาดทุน(กำไร)บ้าง ก็ถือว่าเฉลี่ยๆกันไป
ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไร เชิญให้ความคิดเห็นได้เต็มที่
วิเคราะห์ยางพารา กำไร-ขาดทุน (เล่นๆ)
เคยทำการวิเคราะห์ไว้เล่นๆว่า การปลูกยางพาราคุ้มกับเวลาและการลงทุนไหม?
บางคนบอกว่าคุ้ม บางคนบอกไม่น่าจะคุ้ม ต้องลอง แต่เสียงส่วนใหญ่บอกว่าดีกว่าการทำไร
เคยไปเที่ยว ไปกินไปนอนที่สวนยางพาราของลูกน้องคนหนึ่ง และได้นั่งคำนวณความคุ้มค่าที่ว่า
เจ้าของสวนเล่าว่า......ปลูกยางมา 7 ปีแล้วเพิ่งจะได้กรีดเมื่อต้นปี มียางประมาณ 700 ต้น
กรีดยางเฉลี่ยได้ยางก้อนถ้วยประมาณ 20 กก./วัน (ขั้นต่ำ) กรีด 2 วัน เว้น 1 วัน (20 วัน/เดือน)
เมื่อต้นเดือนนี้ขายยางก้อนถ้วยในราคา 35 บาท/กก.
ถ้าคำนวณตามหลักเศรษฐศาสตร์ (จากราคายางก้อนถ้วยที่ 35 บาท/กก ที่จำนวนต้นยาง 700 ต้น).
จะมีรายได้เฉลี่ย 700 บาท/วัน คูณด้วย 20 วัน เท่ากับ 14,000 บาท/เดือน จากการทำงานวันละไม่เกิน 6 ชั่วโมง
รายจ่าย ค่าปุ๋ยประมาณ 13.000 บาท/ปี, ค่าใช้จ่ายกำจัดวัชพืชเฉลี่ย 2,000 บาท/ปี, ค่าน้ำกรด และปูนทาหน้ายาง 350 บาท/เดือน
เฉลี่ยรายจ่ายต่อเดือน [(13,000+2,000)/12]+350 เท่ากับ 1,600 บาท
คงเหลือรายได้ต่อเดือน 12,400 บาท
ถ้าเจ้าของสวนทำเอง ก็จะมีรายได้ประมาณนี้ และยังมีเวลาไปปลูกพืชชนิดอื่นเสริมได้อีก
และยังเสริมให้ได้คิดว่า ตนเองปลูกช้ากว่าคนอื่นๆ ทำให้คนอื่นที่ปลูกก่อนขายยางได้ราคาดีมีกำไรมาก่อนแล้ว
ถึงตอนนี้ถ้าจะขาดทุน(กำไร)บ้าง ก็ถือว่าเฉลี่ยๆกันไป
ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไร เชิญให้ความคิดเห็นได้เต็มที่